Đất trồng cây lâu năm là gì? có được xây nhà không?

Một trong những loại đất rất thông dụng là đất trồng cây lâu năm. Vậy đất trồng cây lâu năm là gì ? đất trồng cây lâu năm có được xây nhà ở không ? Tất cả những vướng mắc trên sẽ được giải đáp trong bài viết dưới đây .

1. Đất trồng cây lâu năm là gì?

Theo khoản 1 Điều 10 Luật Đất đai 2013, đất trồng cây lâu năm là loại đất thuộc nhóm đất nông nghiệp. Căn cứ vào phụ lục số 01 phát hành kèm theo Thông tư 27/2018 / TT-BTNMT lao lý về thống kê, kiểm kê đất đai thì đất trồng cây lâu năm là đất sử dụng vào mục tiêu trồng những loại cây được trồng một lần, sinh trưởng và cho thu hoạch trong nhiều năm, gồm :
– Cây công nghiệp lâu năm : Là cây lâu năm cho mẫu sản phẩm dùng làm nguyên vật liệu để sản xuất công nghiệp hoặc phải qua chế biến mới sử dụng được như cây cao su đặc, ca cao, cafe, chè, điều, hồ tiêu, dừa …

– Cây ăn quả lâu năm: Là cây lâu năm cho sản phẩm là quả để ăn tươi hoặc kết hợp chế biến như cây bưởi, cam, chôm chôm, mận, mơ, măng cụt, nhãn, sầu riêng, vải, xoài…

– Cây dược liệu lâu năm là cây lâu năm cho loại sản phẩm làm dược liệu như hồi, quế, đỗ trọng, long não, sâm …
– Các loại cây lâu năm khác là những loại cây lâu năm để lấy gỗ, làm bóng mát, tạo cảnh sắc ( như cây xoan, bạch đàn, xà cừ, keo, hoa sữa, bụt mọc, lộc vừng, … ) ; kể cả trường hợp trồng hỗn hợp nhiều loại cây lâu năm khác nhau hoặc có xen lẫn cây lâu năm và cây hàng năm .

đất trồng cây lâu nămĐất trồng cây lâu năm là gì? (Ảnh minh họa)
 

2. Đất trồng cây lâu năm có được xây nhà không?

Điều 6 Luật Đất đai 2013 lao lý những nguyên tắc sử dụng đất như sau :

“ 1. Đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục tiêu sử dụng đất .
2. Tiết kiệm, có hiệu suất cao, bảo vệ môi trường tự nhiên và không làm tổn hại đến quyền lợi chính đáng của người sử dụng đất xung quanh .
3. Người sử dụng đất thực thi quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm của mình trong thời hạn sử dụng đất theo pháp luật của Luật này và pháp luật khác của pháp lý có tương quan ” .

Mục đích sử dụng đất được ghi rõ tại trang 2 của giấy ghi nhận theo lao lý tại điểm a khoản 6 Điều 6 Thông tư 23/2014 / TT-BTNMT .
Như vậy, người sử dụng đất phải sử dụng đúng mục tiêu ghi trong giấy ghi nhận, trường hợp muốn kiến thiết xây dựng nhà ở phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền và chỉ được thiết kế xây dựng nhà ở khi có quyết định hành động được cho phép chuyển mục tiêu sử dụng đất .
Lưu ý : Không phải khi nào làm đơn xin phép thì cũng được chuyển mục tiêu sử dụng đất vì cơ quan nhà nước dù có thẩm quyền nhưng khi ra quyết định hành động phải dựa trên địa thế căn cứ được cho phép chuyển mục tiêu sử dụng đất theo lao lý của Luật Đất đai .

3. Thủ tục chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất ở

Để được phép xây nhà ở thì hộ mái ấm gia đình, cá thể phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền như sau :

* Chuẩn bị hồ sơ

Theo khoản 1 Điều 6 Thông tư 30/2014 / TT-BTNMT, khi có nhu yếu chuyển mục tiêu sử dụng đất thì hộ mái ấm gia đình, cá thể phải chuẩn bị sẵn sàng 01 bộ hồ sơ gồm :
– Đơn xin phép theo Mẫu số 01 .
– Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy ghi nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở hoặc Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất .

* Trình tự thực hiện

Bước 1. Nộp hồ sơ
Hộ mái ấm gia đình, cá thể nộp hồ sơ tại phòng Tài nguyên và Môi trường huyện, Q., thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có đất .

Bước 2. Tiếp nhận hồ sơ

Bước 3. Giải quyết nhu yếu
Lưu ý : Trong quy trình tiến độ này cơ quan thuế sẽ gửi thông tin thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm kinh tế tài chính, khi nhận được thông tin hộ mái ấm gia đình, cá thể nộp tiền theo thời hạn và số tiền trên thông tin ( cách tính tiền sử dụng đất khi chuyển mục tiêu sử dụng được hướng dẫn ở mục sau ) .
Bước 4. Trả tác dụng
Thời hạn xử lý : Không quá 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, không quá 25 ngày so với những xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kèm theo kinh tế tài chính – xã hội khó khăn vất vả. Thời gian trên không tính những ngày nghỉ, lễ, tết, thời hạn triển khai nghĩa vụ và trách nhiệm kinh tế tài chính của người sử dụng đất .

4. Cách tính tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích

Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014 / NĐ-CP pháp luật : Khi chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời gian có quyết định hành động chuyển mục tiêu .
Quy định trên được bộc lộ theo công thức tính sau :

Tiền sử dụng đất = Tiền sử dụng theo giá đất ở Tiền sử dụng theo giá đất nông nghiệp

Ví dụ : Ông B muốn chuyển 60 mét vuông đất trồng vải sang đất ở ; được biết giá đất ở theo bảng giá đất tại vị trí thửa đất của ông B là 03 triệu đồng / mét vuông, đất trồng cây lâu năm ( đất nông nghiệp ) là 200.000 đồng / mét vuông .
Số tiền sử dụng đất ông B phải nộp khi chuyển sang đất ở là 168 triệu đồng .
Giải thích cách tính :
– Tiền sử dụng đất theo giá đất ở của thửa đất ông B là 180 triệu đồng ( 60 mét vuông x 03 triệu đồng ) .
– Tiền sử dụng đất theo giá đất nông nghiệp của thửa đất ông B là 12 triệu đồng ( 60 mét vuông x 200.000 đồng ) .
Số tiền sử dụng đất phải nộp là 168 triệu đồng ( 180 – 12 ) .




Có thể thấy nếu bảng giá đất do UBND cấp tỉnh ban hành mà giá đất ở tăng cao nhưng giá đất nông nghiệp tăng ít thì người dân sẽ phải nộp nhiều tiền sử dụng đất hơn khi chuyển mục đích sử dụng.

Kết luận: Trên đây là quy định giải thích đất trồng cây lâu năm là ? và theo quy định thì không được xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp hay bất cứ loại đất nào nếu đó không phải là đất ở đô thị hoặc đất ở nông thôn; trường hợp muốn xây nhà phải chuyển mục đích sử dụng.

>> Chuyển mục đích sử dụng đất: Những thông tin mới cần biết

Khắc Niệm



Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*