Chuyển nhượng đất cho con thủ tục ra sao? Phải nộp thuế không?

Chuyển nhượng đất cho con là thủ tục rất phổ biến. Tuy nhiên, việc chuyển nhượng, cho tặng thực hiện theo thủ tục như thế nào? có phải nộp thuế? không phải ai cũng nắm rõ.

Hình thức để lại của cải là bất động sản cho con cháu trước khi mất hoặc cho con cháu đất để kiến thiết xây dựng nhà tại, làm quà tặng khuyến mãi ngay, … buộc phải triển khai khá đầy đủ những thủ tục sang tên ( chuyển nhượng quyền sử dụng đất ) mới hợp pháp. Lúc này con cháu mới hoàn toàn có thể triển khai mọi quyền của mình so với bất động sản như : bán, cho thuê, thế chấp ngân hàng ngân hàng nhà nước, … Chuyển nhượng đất cho con hay nói đơn thuần là sang tên sổ đỏ chính chủ từ cha mẹ sang con cần phải nắm rõ những điều kiện kèm theo, thủ tục và thuế phí lao lý mới nhất sau đây :

Điều kiện cha mẹ chuyển nhượng đất cho con

Cho tặng đất đai (chuyển nhượng quyền sử dụng đất) là sự thỏa thuận của các bên, theo đó bên tặng cho chuyển giao quyền sử dụng đất của mình cùng diện tích thửa đất cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù. Trên thực tế có 2 dạng phổ biến:

– Bố mẹ Tặng Ngay cho đất cho con – Người có đất đai Tặng cho đất của mình cho người khác ( không phải là cha mẹ cho đất cho con ) Đối với trường hợp cha mẹ khuyến mãi ngay cho đất cho con hay chuyển nhượng đất cho con, đẻ hạn chế rủi ro đáng tiếc cha mẹ phải làm thủ tục sang tên ( pháp lý pháp luật là thủ tục ĐK dịch chuyển đất đai khi Tặng Kèm cho quyền sử dụng đất ). Trong đó, điều kiện kèm theo chuyển nhượng đất cho con được lao lý theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 như sau : – Điều kiện 1 – Có Giấy ghi nhận, trừ trường hợp 02 trường hợp sau :

  • Trường hợp 1: Người nhận thừa kế mà tài sản là quyền sử dụng đất nhưng là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất thì không được cấp giấy chứng nhận nhưng được quyền tặng cho.
  • Trường hợp 2: Theo khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai 2013 được quyền tặng cho đất đai khi:

+ Trường hợp quy đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì người sử dụng đất được quyền Tặng Kèm cho đất sau khi có quyết định hành động giao đất, cho thuê đất ; + Trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được triển khai quyền khuyến mãi cho khi có điều kiện kèm theo để cấp giấy ghi nhận ( chưa cần có giấy ghi nhận ). – Điều kiện 2 : Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo vệ thi hành án – Điều kiện 3 : Đất không có tranh chấp – Điều kiện 4 : Trong thời hạn sử dụng đất.

Chuyển nhượng đất cho con - 1

Chuyển nhượng đất cho con cần giấy tờ gì?

Căn cứ theo Điều 40 Luật Công chứng năm năm trước, những bên cần sẵn sàng chuẩn bị những sách vở sau : – Phía cha mẹ ( bên chuyển nhượng ) :

  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở
  • Giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước hoặc hộ chiếu
  • Sổ hộ khẩu
  • Giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân (đăng ký kết hôn)

– Phía con cháu ( bên nhận chuyển nhượng :

  • Giấy tờ tùy thân: Chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu
  • Sổ hộ khẩu (nếu đã có hộ khẩu riêng)
  • Giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân

Thủ tục chuyển nhượng nhà đất cho con

Sau khi công chứng toàn bộ giấy tờ và nộp hồ sơ. Khi hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền kiểm tra có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, chuyển hồ sơ sang cơ quan thuế để tính thuế thu nhập cá nhân.

Cụ thể những bước thủ tục như sau :

  • Bước 1. Nộp hồ sơ

– Nộp hồ sơ tại Văn phòng ĐK quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc cơ quan đảm nhiệm hồ sơ theo lao lý của Ủy Ban Nhân Dân cấp tỉnh. – Hộ mái ấm gia đình, cá thể nộp hồ sơ tại Ủy Ban Nhân Dân cấp xã nếu có nhu yếu.

  • Bước 2. Tiếp nhận và xử lý ban đầu
  • Bước 3. Giải quyết yêu cầu

– Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác lập và thông tin thu nghĩa vụ và trách nhiệm kinh tế tài chính so với trường hợp phải triển khai nghĩa vụ và trách nhiệm kinh tế tài chính theo pháp luật – Xác nhận nội dung dịch chuyển vào Giấy ghi nhận đã cấp – Trường hợp phải cấp giấy ghi nhận thì lập hồ sơ trình Ủy Ban Nhân Dân cấp huyện cấp Giấy ghi nhận cho người sử dụng đất. – Chỉnh lý, update dịch chuyển vào hồ sơ địa chính, cơ sở tài liệu đất đai.

  • Bước 4: Trả kết quả

– Văn phòng ĐK quyền sử dụng đất trao Giấy ghi nhận cho người sử dụng đất – Có thể gửi Ủy Ban Nhân Dân cấp xã để trao đổi với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

Chuyển nhượng đất cho con - 2

Thuế, phí chuyển nhượng đất cho cho

Lệ phí trước bạ

Khoản 10 Điều 9 Nghị định 140 / năm nay / NĐ-CP về lệ phí trước bạ những trường hợp cha mẹ chuyển nhượng đất cho con đều được miễn lệ phí :

  • Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ
  • Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi
  • Cha chồng, mẹ chồng với con dâu
  • Cha vợ, mẹ vợ với con rể

Thuế chuyển nhượng đất cho cho

Theo khoản 10 Điều 4 Nghị định 45/2011 / NĐ-CP ngày 17/6/2011 về lệ phí trước bạ lao lý : “ Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà khuyến mãi ngay giữa : vợ với chồng ; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi ; cha chồng, mẹ chồng với con dâu ; cha vợ, mẹ vợ với con rể ; ông nội, bà nội với cháu nội ; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại ; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất lần đầu ” là một trong những trường hợp không phải đóng lệ phí trước bạ .

Hoàng Hằng

Mình là Hoàng Hằng – Cựu sinh viên trường Đại học Khoa học Xã hội và Nhân văn TP. Hồ Chí Minh, hiện là Content Writer với hơn 6 năm trong nghề. Hy vọng, những bài viết của mình trên website tapdoantrananh.com.vn sẽ thực sự hữu dụng với bạn đọc. Đừng bỏ lỡ những thông tin mới nhất tại đây nhé .




Đánh giá của bạn







Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*