Chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần nộp loại thuế, phí gì?

Tóm tắt câu hỏi: Chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần nộp loại thuế, phí gì?

Chào luật sư, tôi có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp : Tôi có mảnh đất thổ cư, diện tích quy hoạnh là 300 mét vuông. Nay do nhu yếu chuyển dời chỗ thao tác nên tôi muốn bán mảnh đất này cho người khác. Vậy xin cho hỏi : tôi cần nộp những loại thuế, phí nào cho cơ quan nhà nước theo pháp lý hiện hành ? Mong sớm nhận được tư vấn của luật sư, tôi xin cảm ơn luật sư !Chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần nộp loại thuế, phí gì?

Trả lời câu hỏi: Chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần nộp loại thuế, phí gì?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin yêu và gửi câu hỏi của mình đến công ty Trách Nhiệm Hữu Hạn tư vấn PhamLaw, về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau :

1. Căn cứ pháp lý

Luật Thuế thu nhập cá thể năm 2007, sửa đổi, bổ trợ năm 2012Nghị định 140 / năm nay / NĐ-CP lao lý về lệ phí trước bạThông tư 250 / năm nay / TT-BTC hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết định hành động của Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố thường trực TW

2. Luật sư tư vấn

Theo như thông tin bạn phân phối thì bạn muốn chuyển nhượng hàng loạt mảnh đất thuộc quyền sở hữu của bạn sang cho người khác. Do đó, địa thế căn cứ theo lao lý của pháp lý hiện hành, những loại thuế, phí mà bạn phải nộp gồm :

– Thuế thu nhập cá nhân:

Theo pháp luật của Luật Thuế thu nhập cá thể thì khoản tiền thuế này sẽ do bên chuyển nhượng phải nộp, tuy nhiên, pháp lý tôn trọng sự thỏa thuận hợp tác giữa những bên trong hợp đồng chuyển nhượng, do đó, bên nhận chuyển nhượng hoặc bên chuyển nhượng mảnh đất hoàn toàn có thể tự thỏa thuận hợp tác với nhau về việc bên nào sẽ phải nộp thuế thu nhập cá thể .

Mức nộp:

Mục 3 Nghị định 65/2013 / NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 11 và Khoản 12 Điều 2 Nghị định 12/2015 / NĐ-CP pháp luật chi tiết cụ thể thi hành một số ít điều của Luật thuế thu nhập cá thể và Luật sửa đổi, bổ trợ 1 số ít điều của Luật thuế thu nhập cá thể : “ Thuế suất so với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 2 % trên giá chuyển nhượng ” .Như vậy, bên chuyển nhượng phải nộp thuế thu nhập cá thể là 2 % x giá chuyển nhượng bất động sản. Trong đó, trong một số ít trường hợp, bạn sẽ được miễn thuế thu nhập cá thể gồm có :– Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng ; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi ; cha chồng, mẹ chồng với con dâu ; cha vợ, mẹ vợ với con rể ; ông nội, bà nội với cháu nội ; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại ; anh, chị, em ruột với nhau .– Thu nhập từ chuyển nhượng nhà tại, quyền sử dụng đất ở và gia tài gắn liền với đất ở của cá thể trong trường hợp cá thể chỉ có một nhà tại, đất ở duy nhất .Cá nhân chuyển nhượng có duy nhất một nhà tại, quyền sử dụng đất ở tại Nước Tatheo pháp luật tại Khoản này phải phân phối những điều kiện kèm theo sau :+ Tại thời gian chuyển nhượng, cá thể chỉ có quyền chiếm hữu, quyền sử dụng một nhà ở hoặc một thửa đất ở ( gồm có cả trường hợp có nhà ở hoặc khu công trình kiến thiết xây dựng gắn liền với thửa đất đó ) ;+ Thời gian cá thể có quyền chiếm hữu, quyền sử dụng nhà tại, đất ở tính đến thời gian chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày ;+ Nhà ở, quyền sử dụng đất ở được chuyển nhượng hàng loạt ;Việc xác lập quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà tại, đất ở địa thế căn cứ vào giấy ghi nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng nhà tại, đất ở. Cá nhân có nhà ở, đất ở chuyển nhượng có nghĩa vụ và trách nhiệm kê khai và tự chịu nghĩa vụ và trách nhiệm trước pháp lý về tính đúng chuẩn của việc kê khai. Trường hợp cơ quan có thẩm quyền phát hiện kê khai sai thì không được miễn thuế và bị giải quyết và xử lý theo lao lý của pháp lý .

–  Lệ phí trước bạ:

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP quy định về lệ phí trước bạ thì mức thu lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là 0,5 % x giá tính lệ phí trước bạ (Giá tính lệ phí trước bạ đối với đất là giá đất tại Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương ban hành theo quy định của pháp luật về đất đai tại thời điểm kê khai lệ phí trước bạ).

Lưu ý: Do thông tin bạn cung cấp không đầy đủ, nên bạn có thể xem xét mình có thuộc một trong các trường hợp được miễn lệ phí trước bạ theo Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP.

–  Các loại phí có thể có:




+ Phí đánh giá và thẩm định hồ sơ cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất là khoản thu so với những đối tượng người dùng ĐK, nộp hồ sơ cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất có nhu yếu hoặc cần phải thẩm định và đánh giá theo lao lý, nhằm mục đích bù đắp ngân sách đánh giá và thẩm định hồ sơ, những điều kiện kèm theo cần và đủ để cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao đất, cho thuê đất như : điều kiện kèm theo về thực trạng sử dụng đất, điều kiện kèm theo về quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, điều kiện kèm theo về hoạt động và sinh hoạt, sản xuất, kinh doanh thương mại .Phí đánh giá và thẩm định hồ sơ cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất chỉ vận dụng so với trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền triển khai đánh giá và thẩm định để giao đất, cho thuê đất và so với trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất .Tùy thuộc vào diện tích quy hoạnh đất cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng, đặc thù phức tạp của từng loại hồ sơ cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, như cấp mới, cấp lại ; việc sử dụng đất vào mục tiêu khác nhau ( làm nhà tại, để sản xuất, kinh doanh thương mại ) và những điều kiện kèm theo đơn cử của địa phương mà vận dụng mức thu khác nhau cho tương thích, bảo vệ nguyên tắc mức thu so với đất sử dụng làm nhà ở thấp hơn đất sử dụng vào mục tiêu sản xuất, kinh doanh thương mại .+ Phí khai thác và sử dụng tài liệu đất đai là khoản thu so với người có nhu yếu khai thác và sử dụng tài liệu về đất đai của những cơ quan nhà nước có thẩm quyền quản trị hồ sơ, tài liệu về đất đai ( như : cơ quan địa chính, Ủy ban nhân dân xã, phường, Q., huyện, … ) nhằm mục đích bù đắp ngân sách quản trị, Giao hàng việc khai thác và sử dụng tài liệu đất đai của người có nhu yếu và thu phí .Phí khai thác và sử dụng tài liệu đất đai gồm có cả map quy hoạch sử dụng đất, map thực trạng sử dụng đất, map chuyên đề, map địa chính .Như vậy, về nguyên tắc, khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì bạn chỉ phải nộp tiền thuế thu nhập cá thể, còn so với những loại phí và lệ phí sẽ do bên nhận chuyển nhượng phải nộp khi họ làm thủ tục sang tên trên Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở. Hoặc những bên hoàn toàn có thể thỏa thuận hợp tác với nhau về việc bên nào sẽ phải nộp những loại thuế, phí nào thì bên đó sẽ phải nộp .Trên đây là tư vấn của công ty Trách Nhiệm Hữu Hạn tư vấn PHAMLAW về Chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần nộp loại thuế, phí gì ? Mọi vướng mắc xin quý khách vui mừng liên hệ trực tiếp đến đường dây nóng của công ty để được tư vấn và giải đáp .Trên đây là câu vấn đáp Chuyển nhượng quyền sử dụng đất cần nộp loại thuế, phí gì ? Nếu còn bất kể vướng mắc nào, xin hãy liên hệ với bộ phận tư vấn thủ tục hành chính 1900 6284 của PHAMLAW. Để được tư vấn những dịch vụ như : Xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu ; đính chính lại giấy ghi nhận quyền sử dụng đất ; Sang nhượng sổ đỏ chính chủ …, Quý khách hàng vui vẻ kết nói tới số hotline : 097 393 8866, chúng tôi luôn sẵn sàng chuẩn bị tương hỗ .Trân trọng !4.5



Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*